การแกะสลักผักผลไม้



  แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 
เรื่อง  การแกะสลักผักและผลไม้
หน่วยการเรียนรู้ เรื่อง การประดิษฐ์งานเอกลักษณ์ไทย                                       จำนวน  2  ชั่วโมง
รายวิชางานประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทย รหัสวิชา ง31202  (สาระเพิ่มเติม)               จำนวน   40  ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี                                              ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
ภาคเรียนที่   2   ปีการศึกษา  2560                 สอนวันที่   5    เดือน   พฤศจิกายน  พ.ศ. 2560


สาระสำคัญ
           งานแกะสลักผักและผลไม้เป็นศิลปะไทยแขนงหนึ่ง ที่แสดงถึงความเป็นไทยและเป็นเอกลักษณ์ไทยที่ควรค่าแก่การอนุรักษ์ การแกะสลักผักและผลไม้ มีความหลากหลาย ขึ้นอยู่กับความคิดสร้างสรรค์ ประกอบด้วย แกะสลักใบไม้ ดอกไม้ ภาชนะ เป็นต้น
มาตรฐานการเรียนรู้
                                    มาตรฐาน ง  1. 1 เข้าใจการทำงาน  มีความคิดสร้างสรรค์   มีทักษะกระบวนการทำงาน  ทักษะการจัดการ ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา  ทักษะการทำงานร่วมกัน  และทักษะการแสวงหาความรู้
                              มีคุณธรรม และลักษณะนิสัยในการทำงาน มีจิตสำนึกในการใช้พลังงาน ทรัพยากร
                              และสิ่งแวดล้อม  เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว
มาตรฐาน ง  2. 1  เข้าใจเทคโนโลยีและกระบวนการเทคโนโลยี  ออกแบบและสร้างสิ่งของเครื่องใช้ หรือวิธีการ  ตามกระบวนการเทคโนโลยีอย่างมีความคิดสร้างสรรค์   เลือกใช้เทคโนโลยีในทางสร้างสรรค์ต่อชีวิต  สังคม สิ่งแวดล้อม และมีส่วนร่วมในการจัด การเทคโนโลยีที่ยั่งยืน                  
มาตรฐาน ง 3.1    เข้าใจ   เห็นคุณค่าและใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูลการเรียนรู้การสื่อสาร การแก้ปัญหา การทำงาน และอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพประสิทธิผลและมีคุณธรรม                       
                                                                                                                                                                                          
มาตรฐาน ง 4.1      เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น  มีประสบการณ์เห็นแนวทางในงานอาชีพใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพมีคุณธรรม และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ




ผลการเรียนรู้
1.             บอกความหมาย ความสำคัญ ประโยชน์ หลักการ วิธีการ  ขั้นตอนกระบวนการทำงาน
การประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทยได้
                       2.  อธิบายวัสดุอุปกรณ์ การดูแลรักษาเครื่องมือเครื่องใช้ในการประดิษฐ์งานเอกลักษณ์ไทยได้ 
                       3.  อธิบายและสามารถประดิษฐ์งานแกะสลักได้
                       4.  สามารถปรับเปลี่ยนแนวคิดใหม่ๆในการทำงานประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทยได้
                       5.  สามารถคำนวณค่าใช้จ่ายและประเมินผลงานการประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทยได้
                         6.  สามารถทำงานประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทยและจำหน่ายได้ตามความต้องการของตลาดและท้องถิ่น
จุดประสงค์การเรียนรู้
                         ด้านความรู้
1.  สรุปความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้ได้
2.  บอกประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้ไทยได้อย่างถูกต้อง
                      3.  บอกวิธีการเลือกใช้วัสดุและอุปกรณ์ในการแกะสลักผักผลไม้ได้
                      4. อธิบายวิธีการจับมีดแกะสลักและการดูแลรักษาผลงานแกะสลักผักผลไม้ได้ถูกต้อง
สาระการเรียนรู้  
                      1.ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักผลไม้ไทย
                         2.ประเภทของการแกะสลักผักผลไม้ไทย
                         3.วัสดุและอุปกรณ์ในการแกะสลักผักผลไม้
                         4.การจับมีดแกะสลักและการดูแลรักษาผลงานแกะสลักผักผลไม้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
                         ขั้นนำ
                               1.  นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับ ความรู้เรื่องการแกะสลักผักผลไม้ที่นักเรียนเคยเห็นหรือเคยทำมาแล้ว  จากนั้นให้อภิปรายแสดงความคิดเห็นประเด็น “นักเรียนคิดว่า งานเอกลักษณ์ไทยด้านการแกะสลักมีประโยชน์อย่างไร และนักเรียนนำมาใช้ประโยชน์อย่างไร”บ้าง
                               2.  ครูแนะนำความรู้เกี่ยวกับประโยชน์ของการแกะสลักผักผลไม้ให้นักเรียนทราบเพิ่มเติม
                               3.  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียน  ได้ทราบกิจกรรมที่จะปฏิบัติ
                                4.  ครูแนะนำขั้นตอนการเรียนด้วยแบบฝึกทักษะชุดที่ 1 เรื่อง การแกะสลักผักและผลไม้      จนนักเรียนเกิดความเข้าใจทุกคน

                         ขั้นสอน
                                1.  นักเรียนรับแบบฝึกทักษะฝึกปฏิบัติแบบฝึกทักษะชุดที่ 1 เรื่อง การแกะสลักผักและผลไม้ แล้วนักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เมื่อนักเรียนทำเสร็จแล้วตรวจสอบเฉลย
                               2.  แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม  กลุ่มละเท่า ๆ กัน โดยคละความสามารถ  เก่ง  กลาง  อ่อน  แล้วให้แต่ละกลุ่มเลือกประธาน  เพื่อดำเนินกิจกรรมกลุ่ม  เลือกเลขานุการเพื่อจดบันทึกและเลือกผู้นำเสนองานหน้าชั้นเรียน  และกรรมการช่วยเหลืองานกลุ่ม  ซึ่งจะผลัดเปลี่ยนหน้าที่กันทุกชั่วโมงเพื่อเป็นการฝึกความรับผิดชอบ
                              3.  นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่1  เรื่อง  ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้  เมื่อนักเรียนศึกษาแล้วเรียบแล้วหัวน้ากลุ่มนำอภิปรายจนเกิดความเข้าใจทุกคนแล้วทำกิจกรรรมที่1  ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้  (เป็นกลุ่ม)  เมื่อทำเสร็จแล้วเปลี่ยนกันตรวจระหว่างกลุ่ม และร่วมกันอภิปรายกิจกรรมที่1 จนเกิดความเข้าใจทุกคน
                               4.  นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่2  เรื่อง  ประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้ เมื่อนักเรียนศึกษาแล้วหัวน้ากลุ่มนำอภิปรายจนเกิดความเข้าใจทุกคนแล้วทำกิจกรรมที่2 ประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้ (เป็นกลุ่ม)  เมื่อทำเสร็จแล้วเปลี่ยนกันตรวจระหว่างกลุ่มและร่วมกันอภิปรายกิจกรรมที่2 จนเกิดความเข้าใจทุกคน
                                5.  นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่3 เรื่อง วัสดุอุปกรณ์ในการแกะสลักผักและผลไม้เมื่อนักเรียนศึกษาแล้วหัวน้ากลุ่มนำอภิปรายจนเกิดความเข้าใจทุกคนแล้วทำกิจกรรมที่3 วัสดุอุปกรณ์ในการแกะสลักผักและผลไม้ แกะสลักและผลไม้(เป็นกลุ่ม)  เมื่อทำเสร็จแล้วเปลี่ยนกันตรวจระหว่างกลุ่มและร่วมกันอภิปรายกิจกรรมที่3 จนเกิดความเข้าใจทุกคน
                         ขั้นสรุป
                                ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปความรู้เรื่อง  ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักและผลไม้  เป็นแผนผังความคิดหน้ากระดานดำหน้าชั้นเรียนจนเกิดความเข้าใจทุกคน
                        
สื่อและแหล่งเรียนรู้
                        
                         แบบฝึกทักษะชุดที่ 1 เรื่อง การแกะสลักผักและผลไม้     







การวัดผลประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้
วิธีวัด
เครื่องมือ
เกณฑ์
ด้านความรู้
1.  สรุปความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้ได้
2.  บอกประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้ไทยได้อย่างถูกต้อง
 3.  บอกวิธีการเลือกใช้วัสดุและอุปกรณ์ในการแกะสลักผักผลไม้ได้
4. อธิบายวิธีการจับมีดแกะสลักและการดูแลรักษาผลงานแกะสลักผักผลไม้ได้ถูกต้อง

ทดสอบ
แบบทดสอบหลังเรียน
ผ่านเกณฑ์ประเมินได้คะแนนร้อยละ80  ขึ้นไป

นักเรียนสามารปฏิบัติงานกิจกรรมแบบฝึกทักษะชุดที่1 เรื่อง การแกะสลักผักและผลไม้  กิจกรรมที่  1-3  ได้อย่างน้อยร้อยละ  80
ประเมินผลงาน
1.  แบบประเมินกิจกรรมที่1 ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้
2. แบบประเมินกิจกรรมที่2ประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้
3. แบบประเมินกิจกรรมที่3วัสดุอุปกรณ์ในการแกะสลักผักและผลไม้
ผ่านเกณฑ์ประเมินได้คะแนนร้อยละ  80  ขึ้นไป












นักเรียนปฏิบัติงานกลุ่มในการเรียนเรียนรู้เรื่องความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการแกะสลักผักและผลไม้   ประเภทของการแกะสลักผักและผลไม้ วัสดุอุปกรณ์ในการแกะสลักผักและผลไม้ได้   
ประเมินการปฎิบัติงานกลุ่ม
แบบประเมินการปฎิบัติงานกลุ่ม
ผ่านเกณฑ์ประเมินได้คะแนนร้อยละ80ขึ้นไป

มีวินัยในการทำงาน               ตรงเวลา  ตั้งใจเรียน  ปฏิบัติงานกระบวนกลุ่มและเห็นคุณค่าความสำคัญของงาน
ประเมินพฤติกรรม
แบบสังเกตคุณลักษณะอันพึงประสงค์การทำงานกลุ่ม
ผ่านเกณฑ์ประเมินได้คะแนนร้อยละ  80  ขึ้นไป



ความคิดเห็น